vanminh

SEA Games 31 tại Việt Nam. Chủ nhà Việt Nam phá kỷ lục giành huy chương vàng và dẫn đầu toàn đoàn.

Đăng 2 tháng trước
SEA Games 31 tại Việt Nam. Chủ nhà Việt Nam phá kỷ lục giành huy chương vàng và dẫn đầu toàn đoàn.
Thể loại: Địa điểm

SEA Game 31 được tổ chức tại Việt Nam là sự kiện thể thao lớn nhất Đông Nam Á trong năm 2022. Đây là lần thứ hai Đại hội Thể thao Đông Nam Á tổ chức tại Việt Nam. SEA Game 31 diễn ra chậm hơn 1 năm so với dự kiến do đại dịch Covid 19 nhưng chủ nhà Việt Nam đã vượt qua khó khăn để chuẩn bị tốt cho sự kiện và đoàn thể thao Việt Nam đã giành được nhiều thành tích xuất sắc.

SEA Game 31 được tổ chức tại Việt Nam là sự kiện thể thao lớn nhất Đông Nam Á trong năm 2022. Đây là lần thứ hai Đại hội Thể thao Đông Nam Á tổ chức tại Việt Nam. SEA Game 31 diễn ra chậm hơn 1 năm so với dự kiến do đại dịch Covid 19 nhưng chủ nhà Việt Nam đã vượt qua khó khăn để chuẩn bị tốt cho sự kiện và đoàn thể thao Việt Nam đã giành được nhiều thành tích xuất sắc.

Lễ rước đuốc bắt đầu 31 ngày trước ngày khai mạc, đại diện cho 31 kỳ Đại hội Thể thao Đông Nam Á. Hành trình bắt đầu tại Đền Hùng, tỉnh Phú Thọ vào ngày 11/4/2022 và đi qua tất cả các tỉnh đăng cai trước khi trước khi đến chân vạc tại Sân vận động Quốc gia Mỹ Đình, Hà Nội ngày 12/5/2022.

Lễ Khai mạc SEA Games 31 được tổ chức vào lúc 20h ngày 12/5/2022 (giờ địa phương) tại Sân vận động Quốc gia Mỹ Đình, Hà Nội. Lễ Khai mạc gồm 3 chương: Chương 1: Việt Nam thân thiện; Chương 2: Đông Nam Á mạnh mẽ; Đông Nam Á tỏa sáng. Đoàn vận động viên của mỗi quốc gia chỉ gồm 31 thành viên tham gia diễu hành trong lễ khai mạc nhằm giảm lây nhiễm Covid 19.

Khẩu hiệu của SEA Game 31 là "Vì một Đông Nam Á mạnh mẽ hơn" ("For a stronger Southeast Asia").

Bài hát chính thức của SEA Game 31 mang tựa đề "Hãy tỏa sáng - Let's shine" do nhạc sĩ Huy Tuấn sáng tác.

Linh vật của SEA Game 31 là Sao La, một trong những loài thú hiếm nhất trên thế giới sinh sống trong núi rừng của Việt Nam và Lào. Sao La được phát hiện lần đầu tiên trên thế giới tại Việt Nam vào tháng 5/1992 trong một chuyến khảo sát của Bộ Lâm nghiệp Việt Nam và Quỹ Quốc tế Bảo vệ Thiên nhiên (WWF) tại vườn quốc gia Vũ Quang.

Tất cả 11 thành viên của Liên đoàn Đại hội Thể thao Đông Nam Á tham gia SEA Games 31.

  • Brunei (24)
  • Campuchia (494)
  • Indonesia (541)
  • Lào (363)
  • Malaysia (654)
  • Myanmar (352)
  • Philippines (643)
  • Singapore (474)
  • Thái Lan (871)
  • Đông Timor (69)
  • Việt Nam (965) - Chủ nhà

SEA Games 31 được đồng tổ chức tại Hà Nội và một số địa phương phụ cận. Có tổng cộng 36 địa điểm thi đấu: Hà Nội có 18 điểm, Quảng Ninh có 5 điểm, Bắc Ninh có 3 điểm, Vĩnh Phúc có 2 điểm; các địa phương có 1 điểm thi đấu: Nam Định, Hải Dương, Hải Phòng, Hà Nam, Ninh Bình, Hòa Bình, Phú Thọ, Bắc Giang.

SEA Games 31 có 40 môn thể thao với 526 nội dung tranh tài; có tổng số khoảng 10 000 vận động viên, huấn luyện viên, cán bộ, trọng tài. Các môn trong chương trình Olympic, Asiad chiếm 2/3 tổng số môn thi đấu tại Sea Games 31. Gồm các môn thể thao:

Thể thao dưới nước: Nhảy cầu (8), Bơi lội (40), Lặn (13); Bóng rổ (4): Bóng rổ 5x5, Bóng rổ 3x3; Xe đạp (12): Địa hình, Đường trường; Bóng đá: Bóng đá (2), Bóng đá trong nhà (2), Bóng đá bãi biển (2); Thể dục dụng cụ: Thể dục nghệ thuật (14), Thể dục nhịp điệu (2), Aerobic (5); Bóng chuyền: Bóng chuyền (2), Bóng chuyền bãi biển (2); Bắn cung (10), Điền kinh (47), Cầu lông (7), Bi-a (10), Thể hình (10), Bowling (6), Quyền Anh (13), Canoeing (11), Cờ vua (10), Cờ tướng (10), Khiêu vũ thể thao (12), Thể thao điện tử (10), Golf (4), Bóng ném (4), Judo (13), Jujutsu (6), Karate (15), KickBoxing (12), Karash (10), Muay Thái (11), Pencak Silat (16), Bi sắt (8), Rowing (16), Cầu mây (8), Bắn súng (22), Bóng bàn (7), Taekwondo (19), Quần vợt (7), Ba môn phối hợp (4), Hai môn phối hợp (4), Vovinam (15), Cử tạ (14), Vật (18), Wushu (21).

Kết quả chung cuộc SEA Games 31, theo bảng tổng sắp huy chương của Ban tổ chức Đại hội, chủ nhà Việt Nam đứng đầu bảng xếp hạng với 205 huy chươngvàng, phá kỷ lục huy chương vàng trong một kỳ SEA Games từ trước đến nay; tiếp theo là Đoàn Thái Lan với 92 huy chương vàng; đứng thứ ba là Đoàn Indonesia với 69 huy chương vàng.

Ban tổ chức Đại hội bình chọn 4 vận động viên tiêu biểu:

  • VĐV Nguyễn Thị Oanh đoạt 3 huy chương vàng SEA Games 31 ở các nội dung chạy của nữ: 1500m, 5000m và 3000m vượt chướng ngại vật; phá 1 kỷ lục SEA Games.
  • VĐV Nguyễn Huy Hoàng đã đoạt 5 huy chương vàng ở các nội dung bơi của nam: 400m, 800m, 1500m tự do, 200m bơi bướm, đồng đội 4x200m; phá 2 kỷ lục SEA Games.
  • VĐV Joshua Robert Atkinson của Đoàn Thái Lan đã đoạt 4 huy chương vàng SEA Games 31 ở các nội dung điền kinh của nam: 400m, 800m, 4x400m tiếp sức nam và 4x400m tiếp sức hỗn hợp nam, nữ.
  • VĐV Quah Jing Wen của Đoàn Singapore đã đoạt 6 huy chương vàng và phá 2 kỷ lục SEA Games 31. Cô là vận động viên nữ đoạt nhiều huy chương nhất trong tại SEA Games 31.

Kết quả các ngày thi đầu tại Sea Games 31

Ngày 8/5: Việt Nam có huy chương đầu tiên. Vân động viên Ngô Phương Mai dành huy chương đồng nội dung 1m cầu mềm đơn nữ với số điểm 224. Cặp vận động viên Nguyễn Tùng Dương và Phương Thế Anh giành huy chương bạc ở nội dung 3m cầu mềm đôi nam.

Ngày 9/5: Cặp đôi vận động viên Ngô Phương Mai và Mai Hồng Hạnh giành huy chương bạc ở nội dung 3m cầu mềm đôi nữ.

Ngày 10/5

Môn Kurash: Tô Thị Trang giành huy chương vàng nội dung dưới 48kg nữ; Hồng Mơ giành huy chương vàng nội dung dưới 52kg nữ; Bùi Minh Quân giành huy chương vàng nội dung dưới 82kg nam; Trần Thương giành huy chương vàng nội dung dưới 90 kg nam; Tuyết Ngân giành huy chương đồng nội dung dưới 52kg nữ.

Môn nhảy cầu: cặp đôi vận động viên Nguyễn Quan Đạt và Đặng Hoàng Tú giành huy chương đồng nội dung 10m cầu cứng đôi nam.

Bóng ném bãi biển: đội bóng ném bãi biển Việt Nam đã giành huy chương vàng.

Ngày 11/5

Môn Đua thuyền: đội của vận động viên: Phạm Thị Huệ, Đinh Thị Hảo, Hồ Thị Lý, Phạm Thị Thảo giành huy chương vàng nội dung thuyền 4 nữ mái chèo đôi hạng nặng; đội của vận động viên: Phạm Thị Ngọc Anh, Lê Thị Hiền, Hà Thị Vui, Dư Thị Bông giành huy chương vàng nội dung 4 nữ mái chèo đơn hạng nặng. Đôi nam vận động viên: Nhữ Đình Nam, Bùi Văn Hoàn giành huy chương đồng nội dung thuyền đôi nam hạng nhẹ; đôi nam vận động viên: Nguyễn Văn Hà, Nguyễn Văn Hiếu giành huy chương đồng nội dung thuyền đôi nam hạng nặng.

Môn Rencak Silat: đội vận động viên: Nguyễn Thị Huyền, Nguyễn Thị Thu Hà, Vương Thị Bình giành huy chương vàng nội dung quyền biểu diễn đồng đội nữ. Đôi nữ vận động viên: Nguyễn Thị Huyền, Nguyễn Thị Thu Hà giành huy chương bạc nội dung quyền biểu diễn đôi nữ.

Môn Kurash: Lê Công Hoàng Hải giành huy chương vàng nội dung dưới 60 kg nam; Lê Đức Đông giành huy chương vàng nội dung dưới 66kg nam. Võ Phạm Hoàng Ân giành huy chương bạc nội dung dưới 60kg nam; Phan Trúc Phi giành huy chương bạc nội dung dưới 66kg nam. Vận động viên Trần Thị Thanh Thủy giành huy chương đồng nội dung trên 87kg nữ; Hoàng Bùi Thùy Linh giành huy chương đồng nội dung trên 87kg nữ.

Môn Nhảy cầu: Đôi nữ vận động viên: Bùi Thị Hồng Giang, Mai Hồng Hạnh giành huy chương đồng nội dung 10m cầu cứng đôi nữ.

Ngày 13/5

Môn Wushu: Phạm Quốc Khánh giành huy chương vàng ở nội dung Nam đao; Dương Thúy Vi giành huy chương vàng ở nội dung Kiếm thuật nữ; Nông Văn Hữu giành huy chương đồng ở nội dung Nam đao; Đặng Tiêu Bình giành huy chương đồng ở nội dung Kiếm thuật nữ.

Môn Đua thuyền: Đội nữ: Phạm Thị Thảo, Nguyễn Thị Giang, Hồ Thị Lý, Lường Thị Thảo giành huy chương vàng ở nội dung 4 nữ hạng nhẹ 2 mái chèo; đôi nữ: Đinh Thị Hảo, Phạm Thị Huệ giành huy chương vàng ở nội dung đôi nữ hạng nặng 1 mái chèo; đội nam: Vũ Ngọc Khánh, Hoàng Văn Đạt, Võ Như Sang, Phạm Chung giành huy chương bạc ở nội dung 4 nam hạng nhẹ 1 mái chèo; đội nam: Nguyễn Văn Hà, Nguyễn Văn Tuấn, Bùi Văn Hoàn, Nhữ Đình Nam giành huy chương bạc ở nội dung 4 nam hạng nhẹ 2 mái chèo.

Môn Đấu kiếm: Vũ Thành An giành huy chương vàng ở nội dung kiếm chém cá nhân nam; Vũ Thị Hồng giành huy chương đồng ở nội dung kiếm 3 cạnh cá nhân nữ.

Môn Kurash: Nguyễn Thị Thanh Trâm giành huy chương vàng ở nội dung dưới 70kg nữ; Đồng Thị Thu Hiền giành huy chương bạc ở nội dung dưới 70kg nữ; Nguyễn Thị Ngọc Nhung giành huy chương đồng ở nội dung dưới 57kg nữ; Nguyễn Thị Lan giành huy chương đồng ở nội dung 70kg nữ.

Môn Thể hình: Phạm Văn Mách giành huy chương vàng ở nội dung 50-55kg nam; Đặng Thanh Tùng giành huy chương vàng ở nội dung 60-65kg; Phạm Văn Phước giành huy chương bạc ở nội dung 55-60kg.

Môn Thể dục dụng cụ: đội nam: Đinh Phương Thành, Lê Thanh Tùng, Khánh Phong, Vĩ Lương, Hải Khang giành huy chương vàng ở nội dung đồng đội nam; Lê Thanh Tùng giành huy chương bạc ở nội dung toàn năng nam; Đinh Phương Thành giành huy chương đồng ở nội dung toàn năng nam.

Môn Kich Boxing: Huỳnh Văn Tuấn giành huy chương vàng ở nội dung 51kg nam; Nguyễn Thị Hằng Nga giành huy chương vàng ở nội dung 48kg nữ; Huỳnh Thị Kim Vàng giành huy chương vàng ở nội dung 65kg nữ; Nguyễn Thế Hường giành huy chương vàng ở nội dung 67kg nam; Nguyễn Quang Huy giành huy chương vàng.

Môn Bi sắt: Nguyễn Văn Dũng giành huy chương bạc ở nội dung kỹ thuật đơn nam; Nguyễn Thị Hiền giành huy chương đồng ở nội dung kỹ thuật đơn nữ.

Ngày 14/5

Môn Điền kinh: Nguyễn Thị Oanh giành huy chương vàng ở 2 nội dung 1500m nữ và 5000m nữ; Lê Đức Phước giành huy chương vàng ở 1500m nam. Đội điền kinh 4x400m tiếp sức hỗn hợp giành huy chương bạc; Khuất Phương Anh giành huy chương bạc ở nội dung 1500m nữ; Phạm Thị Hồng Lệ giành huy chương bạc ở nội dung 5000m nữ; Ngần Ngọc Nghĩa giành chươn bạc nội dung 200m nam; Nguyễn Hoài Văn giành huy chương vàng ở nội dung ném lao.

Môn Đua thuyền: Phạm Thị Huệ giành huy chương vàng ở nội dung thuyền đơn nữ hạng năng; đôi nữ: Lương Thị Thảo và Đinh Thị Hảo giành huy chương vàng ở nội dung đôi nữ hạng nhẹ 2 mái chèo; đôi nữ: Phạm Thị Thảo và Nguyễn Thị Gian giành huy chương vàng ở nội dung đôi nữ hạng nặng 2 mái chèo; đội nữ: Phạm Thị Ngọc Anh, Lê Thị Hiền, Hà Thị Vui, Dư Thị Bông giành huy chương vàng ở nội dung 4 nữ hạng nhẹ một mái chèo. Đôi nam: Trần Dương Nghĩa và Phạm Mạnh Linh giành huy chương bạc ở nội dung đôi nam; đôi nam: Vũ Ngọc Khánh và Phạm Chung giành huy chương bạc ở nội dung đôi nam; Bùi Văn Hoàng giành huy chương bạc ở nội dung đơn nam.

Môn Wushu: Dương Thúy Vi giành huy chương vàng ở nội dung thương thuật nữ; Nông Văn Hữu giành huy chương đồng ở nội dung Nam quyền; Phương Giang giành huy chương đồng ở nội dung đao thuật nữ.

Môn Đấu kiếm: Nguyễn Tiến Nhật giành huy chương vàng ở nội dung kiếm 3 cạnh nam.

Môn Thể hình: Trần Hoàng Duy Thuận giành huy chương vàng ở nội dung 75kg.

Môn Bơi: Nguyễn Huy Hoàng giành huy chương vàng ở nội dung 1500m tự do nam; Phạm Thanh Bảo giành huy chương vàng ở nội dung 100m ếch nam; đội tuyển bơi giành huy chương vàng ở nội dung 4x 100m tiếp sức nam. Nguyễn Hữu Kim Sơn giành huy chương bạc ở nội dung 1500m tự do nam; Lê Thị Mỹ Thảo giành huy chương bạc ở nội dung 200m bướm nữ; Paul Lê Nguyễn giành huy chương bạc ở nội dung 100m ngửa nam.

Môn Cờ tướng: đội nam: Lại Lý Huỳnh và Nguyễn Thành Bảo giành huy chương vàng ở nội dung đồng đội chớp nhanh.

Môn Thể dục dụng cụ: Đội nữ giành huy chương bạc nội dung đồng đội nữ.

Môn Bóng rổ: đội nữ 3x3 giành huy chương bạc; đội nam 3x3 giành huy chương bạc.

Môn Bóng bàn: đội tuyển nữ giành huy chương đồng.

Ngày 15/5

Môn 2 môn phối hợp: Phạm Tiến Sản giành huy chương vàng.

Môn Wushu: Hoàng Thị Phương Giang giành huy chương vàng ở nội dung trường quyền; Ngô Thị Phương Nha giành huy chương vàng ở nội dung tán thủ 52kg nữ; Nguyễn Thị Thu Thủy giành huy chương vàng ở nội dung tán thủ 56kg nữ; Nguyễn Thị Trang huy chương vàng ở nội dung tán thủ 60kg nữ; Bùi Trường Giang giành huy chương vàng ở nội dung tán thủ 60kg nam; Trương Văn Chưởng giành huy chương vàng ở nội dung tán thủ 65kg nam; Nguyễn Văn Tài giành huy chương vàng ở nội dung tán thủ 70kg nam. Trần Thị Minh Huyền giành huy chương bạc ở nội dung thái cực kiếm; Phạm Quốc Khánh giành huy chương bạc ở nội dung nam côn; Nguyễn Thị Trinh giành huy chương bạc ở nội dung tán thủ 48kg nữ. Dương Thúy Vi giành huy chương đồng ở nội dung trường quyền nữ; Trần Thị Kiều Trang giành huy chương đồng ở nội dung thái cực kiếm nữ.

Môn cờ vua: Nguyễn Ngọc Trường Sơn giành huy chương vàng ở nội dung cờ tiêu chuẩn nam; Hoàng Thị Bảo Trâm giành huy chương đồng ở nội dung cờ tiêu chuẩn nữ.

Môn cờ tướng: Hà Văn Tiến và Nguyễn Minh Nhật Quang giành huy chương vàn ở nội dung đồng đội cờ chớp.

Môn kiêu vũ thể thao: Nguyễn Trung Kiên và Phạm Hồng Anh giành 2 huy chương vàng ở nội dung samba và rumba; Nguyễn Đoàn Minh Trường và Đoàn Thu Hương giành 2 huy chương vàng ở nội dung latin, paso doble.

Môn đấu kiếm: Bùi Thị Thu Hà giành huy chương vàng ở nội dung kiếm chém nữ.

Môn Thể dục dụng cụ: Đặng Ngọc Xuân Thiện giành huy chương vàng ở nội dung ngựa vòng nam; Nguyễn Thị Quỳnh Như giành huy chương bạc ở nội dung nhảy chống; Phạm Như Phương giành huy chương bạc ở nội dung xà kép nữ; Trịnh Hải Khang giành huy chương đồng ở nội dung thể dục tự do.

Môn điền kinh: Nguyễn Văn Lai giành huy chương vàng ở nội dung 5000m nam; Nguyễn Thị Huyền giành huy chương vàng ở nội dung 400m nữ; Nguyễn Thị Oanh giành huy chương vàng ở nội dung 3000m vượt chướng ngại vật; Phạm Thị Diễm giành huy chương vàng ở nội dung nhảy cao; Nguyễn Tiến Trọng giành huy chương vàng ở nội dung nhảy xa. Nguyễn Thị Hương giành huy chương bạc ở nội dung 3000m vượt chướng ngại vật; Lê Ngọc Phúc giành huy chương bạc ở nội dung 400m nam.

Môn Thể hình: Trần Hoàng Duy Thuận và Bùi Thị Thoa giành huy chương vàng ở nội dung nam nữ.

Môn Jujitsu: Đào Tấn Sơn giành huy chương vàng ở nội dung 65kg nam; Phùng Thị Huệ giành huy chương vàng ở nội dung 45kg nữ.

Môn Bơi: Trần Hưng Nguyên giành huy chương vàng ở nội dung 400m hỗn hợp nam. Võ Thị Mỹ Tiên giành huy chương bạc ở nội dung 800m tự do nữ; Jeremie Lương giành huy chương bạc ở nội dung 100m tự do nam; Nguyễn Quang Thuấn giành huy chương bạc ở nội dung 400m tự do nam.

Môn Thể thao điện tử: Nguyễn Chí Khanh, Nguyễn Hữu Phát, Phạm Quốc Bình, Đỗ Thành Đạt, Nguyễn Minh Trí giành huy chương vàng ở nội dung liên minh huyền thoại -tốc chiến; Nguyễn Hoàng Hiệp, Trần Minh Quang, Lê Huy Hải, Nguyễn Lê Thanh Tòng giành huy chương bạc ở nội dung FIFA online.

Ngày 16/5

Môn Đua xe đạp: Đinh Thị Như Quỳnh giành huy chương vàng nội dung băng đồng nữ.

Môn Pencak Silat: Quàng Thị Thu Nghĩa giành huy chương vàng nội dung đối kháng 70-75kg nữ; Trần Đình Nam giành huy chương vàng nội dung đối khán 70-75kg nam; Lê Văn Toàn giành huy chương vàng nội dung đối kháng 110kg nam; Nguyễn Tấn Sang giành huy chương vàng nội dung đối kháng 75-80kg nam; Nguyễn Duy Tuyến giành huy chương vàng nội dung đối kháng 75-80kg nam; Nguyễn Trung Phương Nam giành huy chương bạc nội dung đối kháng 60-65kg nam.

Môn Teawondo: đội nam: Trần Hồ Duy, Nguyễn Đình Khôi, Nguyễn Thiên Phụng giành huy chương vàng nội dung quyền đồng đội nam; đội nữ: Nguyễn Thị Kim Hà, Ngô Thị Thùy Dung, Nguyễn Thị Hồng Trang giành huy chương vàng nội dung quyền đồng đội nữ; Phạm Quốc Việt giành huy chương vàng nội dung quyền cá nhân nam; đội hỗn hợp nam nữ giành huy chương vàng nội dung quyền sáng tạo hỗn hợp; Lê Thị Kim Uyên giành huy chương bạc nội dung quyền cá nhân nữ.

Môn Đầu kiếm: đội nam: Thành An, Xuân Lợi, Đức Anh, Văn Quyết giành huy chương vàng nội dung đồng đội kiếm chém nam; đội nữ giành huy chương đồng nội dung đồng đội nữ kiếm ba cạnh.

Môn Bắn súng: Hành Minh Thành giành huy chương vàng nội dung súng ngắn bắn nhanh 25m; Phí Thanh Thảo giành huy chương bạc nội dung súng trường nữ 10m.

Môn Thể dục dụng cụ: Đinh Phương Thành giành 2 huy chương vàng nội dung xà kép và xà đơn; Lê Thanh Tùng giành huy chương đồng nội dung xà kép; Phạm Như Phương giành huy chương đồng nội dung cầu thăng bằng.

Môn Điền kinh: Bùi Thị Nguyên giành huy chương vàng nội dung 100m rào nữ; Khuất Phương Anh giành huy chương vàng nội dung 800m nữ; Trần Văn Đảng giành huy chương vàng nội dung 800m nam; Vũ Thị Ngọc Hà giành huy chương vàng nhảy xa nữ. Bùi Thị Thu Thảo giành huy chương bạc nội dung nhảy xa nữ; Đỗ Quốc Luật giành huy chương bạc nội dung 3000m vượt chướng ngại vật nam; đội nữ giành huy chương bạc nội dung 4x100m nữ.

Môn Bơi: Nguyễn Huy Hoàng giành huy chương vàng nội dung 400m tự do nam; Trần Hưng Nguyên giành huy chương vàng nội dung 200m ngửa nam; đội nam: Paul Lê Nguyễn, Hoàng Quý Phước, Phạm Thanh Bảo, Jeremie Lương giành huy chương bạc nội dung 4x100m tự do nam.

Môn Khiêu vũ thê thao: Vũ Hoàng Anh Minh và Nguyễn Trường Xuân giành huy chương đồng nội dung Slow Foxtrot; Nguyễn Đức Hòa và Nguyễn Thị Hải Yến giành huy chương đồng nội dung Tango.

Ngày 17/5

Môn Bắn súng: Trần Quốc Cường giành huy chương vàng nội dung súng ngắn 50m.

Môn Đua thuyền: Nguyễn Thị Hương giành huy chương vàng nội dung Canoeing đơn nữ; đội nữ giành huy chương bạc nội dung thuyền 4 nữ.

Môn Cờ vua: Nguyễn Ngọc Trường Sơn giành huy chương vàng nội dung đơn nam cờ nhanh; Phạm Lê Thảo Nguyên giành huy chương vàng nội dung đơn nữ cờ nhanh.

Môn Vật cổ điển: Bùi Tiến Hải giành huy chương vàng hạng cân 60kg; Bùi Mạnh Hùng giành huy chương vàng hạng cân 67kg; Nguyễn Bá Sơn giành huy chương vàng hạng cân 77kg; Nghiêm Đình Hiếu giành huy chương vàng hạng cân 87kg; Nguyễn Minh Hiếu giành huy chương vàng hạng cân 90kg; Hà Văn Hiếu giành huy chương vàng hạng cân 130kg.

Môn Điền kinh: Quách Thị Lan giành huy chương vàng nội dung 400m vượt rào nữ; Nguyễn Văn Lai giành huy chương vàng nội dung 10 000m nam. Nguyễn Thị Huyền giành huy chương bạc nội dung 400m vượt rào nữ; Quách Công Lịch huy chươn bạc nội dung 400m vượt rào nam. Nguyễn Văn Thao giành huy chương đồng nội dung 10 000m nam.

7 môn phối hợp: Nguyễn Linh Na giành huy chương vàng.

Môn Taekwondo: Trương Thị Kim Tuyền giành huy chương vàng nội dung dưới 46kg nữ; Bạc Thị Khiêm giành huy chương vàng nội dung 67kg nữ. Lý Hồng Phúc giành huy chương bạc nội dung dưới 68kg.

Môn Bơi: đội nam: Kim Sơn, Huy Hoàng, Quý Phước, Hưng Nguyên giành huy chương vàng nội dung 4x200m tự do. Phạm Thị Bảo giành huy chương bạc nội dung 200m ếch.

Môn Thể thao điện tử: Phạm Văn Đông giành huy chương vàng nội dung PURG Mobile cá nhân.

Môn cầu lông: Đồng đội nữ giành huy chương đồng.

Ngày 18/5

Môn Đua thuyền: Trương Thị Phương, Nguyễn Thị Ngân giành huy chương vàng nội dung thuyền đôi nữ 1000m; Phạm Hồng Quân, Hiền Nam, Trần Thành, Nguyễn Quốc Toàn giành huy chương vàng nội dung thuyền 4 nam 1000m; Trần Văn Tú, Võ Duy Thành, Tống Hoàng Nam, Trần Văn Danh giành huy chương đồng nội dung thuyền 4 nam 1000m.

Môn Đấu kiếm: Đỗ Thị Tâm, Phạm Thị Thu Hoài, Phùng Thị Khánh Linh giành huy chương vàng nội dung đồng đội kiếm chém nữ.

Môn Đấu vật: Nguyễn Thị Xuân giành huy chương vàng nội dung vật tự do 50kg nữ; Kiều Thị Ly giành huy chương vàng nội dung vật tự do 53kg nữ; Nguyễn Thị Mỹ Trang giành huy chương vàng nội dung vật tự do 57kg nữ; Lại Diệu Thương giành huy chương vàng nội dung vật tự do 68kg nữ; Đặng Thị Linh giành huy chương vàng nội dung vật tự do 72kg nữ; Nguyễn Thị Mỹ Hạnh giành huy chương vàng nội dung vật tự do 62kg nữ.

Môn Karate: Nguyễn Thị Phương giành huy chương vàng nội dung Kata cá nhân nữ; Nguyễn Thị Ngoan giành huy chương vàng nội dung Kumite 61kg nữ. Phạm Minh Đức giành huy chương bạc Kata cá nhân nam.

Môn Taekwondo: Trần Thị Ánh Tuyết giành huy chương vàng nội dung đối kháng 53kg nữ; Nguyễn Thị Hương giành huy chương vàng nội dung đối khác 73kg nữ. Ngô Quang Tiến giành huy chương bạc nội dung đối kháng 63kg nam; Phạm Ngọc Trâm giành huy chương bạc nội dung đối khác 57kg nữ.

Môn Điền kinh: Phạm Thị Hồng Lệ giành huy chương vàng nội dung 10 000m nữ; Hoàng Thị Ngọc, Nguyễn Thị Hằng, Quách Thị Lan, Nguyễn Thị Huyền giành huy chương vàng nội dung 4x400m nữ. Lò Thị Thanh giành huy chương bạc nội dung 10 000m nữ; Quách Công Lịch, Trần Nhật Hoàng, Trần Đình Sơn, Lê Ngọc Phúc giành huy chương bạc nội dung 4x400m nam.

Môn Bơi: Phạm Thanh Bảo giành huy chương vàng nội dung 50m ếch nam; Trần Hưng Nguyên giành huy chương vàng nội dung 200m hỗn hợp nam. Võ Thị Mỹ Tiên giành huy chương bạc nội dung 1500m nữ. Hoàng Quý Phước giành huy chương đồng nội dung 200m tự do nam.

Môn Vovinam: Phạm Thị Kiều Giang giành huy chương vàng nội dung đối kháng 55kg nữ.

Môn Judo: Trần Quốc Cường, Phạm Minh Hạnh giành huy chương vàng nội dung quyền biểu diễn đôi nam nữ; Nguyễn Tường Vy, Mai Thị Bích Trâm giành huy chương vàng nội dung quyền biểu diễn đôi nam nữ.

Môn Bắn cung: Đỗ Thị Ánh Nguyệt, Hà Thị Ngọc, Nguyễn Thị Thanh Nhi giành huy chương bạc nội dung đồng đội nữ cung 1 dây; Chu Đức Anh, Nguyễn Duy, Nông Văn Linh giành huy chương bạc nội dung đồng đội nam cung 1 dây. Nông Văn Linh, Đỗ Ánh Nguyệt giành huy chương đồng nội dung cung 1 dây đôi nam nữ.

Ngày 19/5

Môn Điền kinh: Hoàng Nguyên Thanh giành huy chương vàng nội dung Marathon nam; Võ Xuân Vĩnh giành huy chương vàng nội dung đi bộ 20km nam; Nguyễn Thị Thanh Phúc giành huy chương vàng nội dung đi bộ 20km nữ. Nguyễn Thành Ngưng giành huy chương đồng nội dung đi bộ 20km nam; Hoàng Thị Ngọc Hoa giành huy chương đồng nội dung Marathon nữ.

Môn Đua thuyền: Phạm Hồng Quân, Hiền Nam giành huy chương vàng nội dung thuyền đôi nam C2 1000m; Trương Thị Phương, Diệp Thị Hương, Nguyễn Thị Hương, Nguyễn Thị tuyết giành huy chương vàng nội dung thuyền 4 nữ C4 1000m. Đỗ Thị Thanh Thảo, Đinh Thị Trang giành huy chương bạc nội dung thuyền đôi nữ K2 1000m.

Môn Cờ vua: Lê Quan Liêm, Trần Tuấn Minh giành huy chương vàng nội dung đồng đội nam cờ nhanh. Phạm Lê Thảo Nguyên, Võ Thị Kim Phụng giành huy chương bạc nội dung đồng đội nữ cờ nhanh.

Môn Billiards: Nguyễn Trần Thanh Tự giành huy chương vàng nội dung Caroom 1 băng; Phạm Quốc Tuấn giành huy chương bạc nội dung Caroom 1 băng.

Môn Bắn súng: Trần Quốc Cường, Phạm Quang Huy, Phan Công Minh giành huy chương vàng nội dung súng ngắn đồng đội 10m; Hoàng Thị Tuất giành huy chương vàng nội dung bắn đĩa bay trap nữ.

Môn Xe đạp: Quàng Văn Cường giành huy chương vàng nội dung tính điểm cá nhân nam; Nguyễn Thị Thật giành huy chương bạc nội dung tính điểm cá nhân nữ.

Môn Cử tạ: Lại Gia Thành giành huy chương vàng nội dung 55kg nam; Khổng Mỹ Phượng giành huy chương bạc nội dung 45kg nữ; Phạm Đình Thi giành huy chương bạc nội dung 49kg nữ.

Môn Karate: Hồ Thị Thu Hiền giành huy chương vàng nội dung Kumite 68kg nữ; Đỗ Thanh Nhân giành huy chương vàng nội dung Kumite 84kg nam; Bùi Thị Thảo giành huy chương vàng nội dung Kumite trên 68kg nữ; Nguyễn Thị Phương, Lưu Thị Thu Uyên, Nguyễn Ngọc Trâm giành huy chương vàng nội dung quyền đồng đội nữ. Chu Đức Thịnh giành huy chương đồng nội dung Kumite dưới 75kg nam.

Môn Vật: Phùng Khắc Huy giành huy chương vàng nội dung vật tự do 57kg nam; Nguyễn Xuân Định giành huy chương vàng nội dung vật tự do 65kg nam; Cấn Tất Dự giành huy chương vàng nội dung vật tự do 74kg nam; Trần Văn Trường Vũ giành huy chương vàng nội dung vật tự do 86kg nam; Hoàng Văn Nam giành huy chương vàng nội dung vật tự do 97kg nam. Ngô Văn Lâm giành huy chương bạc nội dung vật tự do 125kg nam.

Môn Vovinam: Đỗ Phương Thảo giành huy chương vàng nội dung đối kháng 65kg nữ; Nguyễn Thanh Liêm giành huy chương vàng nội dung đối kháng 60kg nam.

Môn Judo: Lê Anh Tài giành huy chương vàng nội dung 90kg nam; Nguyễn Thị Hường giành huy chương vàng nội dung 73kg nữ.

Môn Bơi: Nguyễn Huy Hoàng giành 2 huy chương vàng nội dung tự do 800m nam và bướm 200m nam; Nguyễn Hữu Kim Sơn giành huy chương bạc nội dung tự do 800m nam.

Môn Teakwondo: Phạm Thị Thu Hiền giành huy chương vàng nội dung 62kg nữ.

Môn Bắn cung: Lê Phương Thảo, Nguyễn Thị Hải Châu, Lê Phạm Ngọc Anh giành huy chương bạc nội dung cung 3 dây đồng đội nữ.

Ngày 20/5

Môn Cờ tướng: Nguyễn Thị Kim Loan giành huy chương vàng nội dung đơn nữ.

Môn Đua thuyền: Nguyễn Thị Hương giành huy chương vàng nội dung thuyền đơn nữ C1 500m; Đỗ Thị Thanh Thảo, Đinh Thị Trang giành huy chương bạc nội dung thuyền đôi nữ K2 500m; Trương Thị Phương, Nguyễn Thị Tuyết giành huy chương đồng nội dung thuyền đôi nữ C2 500m.

Môn Cờ vua: Lê Tuấn Minh giành huy chương vàng nội dung cờ chớp cá nhân nam; Phạm Lê Thảo Nguyên giành huy chương vàng cờ chớp cá nhân nữ; Lê Quan Liêm giành huy chương bạc nội dung cờ chớp cá nhân nam.

Môn Bắn súng: Phi Thanh Thảo giành huy chương vàng nội dung súng trường 3 tư thế nữ; Trịnh Thu Vinh, Triệu Thị Hoa Hồng, Bùi Thúy Thu Thủy giành huy chương bạc nội dung súng ngắn hơi 10m đồng đội nữ.

Môn Vovinam: Mai Thị Kim Thùy giành huy chương vàng nội dung long hổ quyền nữ.

Môn Karate: Hồ Thị Thu Hiền, Hoàng Thị Mỹ Tâm, Nguyễn Thị Ngoan, Trang Cẩm Lành giành huy chương vàng nội dung Kumite đồng đội nữ.

Môn Judo: Chu Đức Đạt giành huy chương vàng nội dung dưới 60kg nam; Nguyễn Thị Thanh Thủy giành huy chương vàng nội dung dưới 52kg nữ.

Môn Bóng bàn: Nguyễn Đức Tuân giành huy chương vàng nội dung đơn nam; Nguyễn Anh Tú giành huy chương đồng đơn nam.

Môn Cử tạ: Đinh Xuân Hoàng giành huy chương bạc nội dung 67kg nam; Nguyễn Ngọc Trung giành huy chương đồng nội dung 61kg nam.

Môn bóng đá: đội Futsal nam giành huy chương bạc.

Môn Billiards: Bùi Xuân Vàng giành huy chương đồng nội dung Pool 10 bi nữ.

Môn Quần vợt: Chanelle Vân Nguyễn giành huy chương đồng nội dung đơn nữ.

Ngày 21/5

Môn Đua thuyền: Trương Thị Phương, Diệp Thị Hương, Nguyễn Thị Hương, Nguyễn Thị Ngân giành huy chương vàng nội dung thuyền 4 nữ C4 500m; Nguyễn Thị Hương giành huy chương vàng nội dung thuyền đơn nữ 200m; Lương Thị Dung, Đỗ Thị Thanh Thảo, Ngô Phương Thảo, Ngô Thị Thu Hiền giành huy chương bạc.

Môn Thể dục nghệ thuật: Lê Hoàng Phong, Nguyễn Chế Thanh, Trần Ngọc Thúy Vi giành huy chương vàng nội dung nhóm bộ ba; Phan Gia Thế Hiển giành huy chương bạc nội dung cá nhân nam.

Môn Cờ vua: Lê Quang Liêm, Lê Tuấn Minh giành huy chương vàng nội dung cờ chớp đồng đội.

Môn Cử tạ: Phạm Thị Hồng Thanh giành huy chương vàng nội dung 64kg nữ.

Môn Judo: Đỗ Thu Hà giành huy chương vàng nội dung 45kg nữ; Nguyễn Hoàng Thanh giành huy chương vàng nội dung 55kg nam; Hoàng Thị Tình giành huy chương vàng nội dung 48kg nữ.

Môn Vovinam: Lê Hồng Tuấn giành huy chương vàng nội dung 55kg nam.

Môn Bóng ném: Đội tuyển bóng ném nữ Việt Nam giành huy chương vàng; Đôij tuyển bóng ném nam giành huy chương vàng.

Môn Lặn: Phạm Thị Thu giành huy chương vàng nội dung 100m vòi hơi chân vịt nữ; Nguyễn Thành Lộc giành huy chương vàng nội dung 100m vòi hơi chân vịt nam; Cao Thị Duyên giành huy chương vàng nội dung 100m vòi hơi chân vịt đôi nữ; Kim Anh Kiệt giành huy chương vàng nội dung 1500m vòi hơi chân vịt nam; 4x200m tiếp sức vòi hơi chân vịt nam giành huy chương đồng; 4x200m tiếp sứ vòi hơi chân vịt nữ giành huy chương bạc.

Môn Bóng đá: Đội tuyển bóng đá nữ giành huy chương vàng.

Ngày 22/5

Môn Xe đạp: Nguyễn Thị Thật giành huy chương vàng nội dung xuất phát đồng hàng cá nhân nữ; Nguyễn Thị Thật, Nguyễn Thị Thi, Nguyễn Thị Thu Mai, Bùi Thị Quỳnh giành huy chương vàng nội dung xuất phát đồng hàng đồng đội nữ.

Môn Aerobic: Lê Hoàng Phong, Trần Ngọc Thúy Vi giành huy chương vàng nội dung đôi nam nữ; Hoàng Phong, Việt Anh, Hoài An, Chế Phong, Thúy Vi giành huy chương vàng nội dung nhóm 5 người. Trần Hà Vi giành huy chương bạc nội dung đơn nữ.

Môn Quần vợt: Lý Hoàng Nam giành huy chương vàng nội dung đơn nam. Trịnh Linh Giang giành huy chương bạc nội dung đơn nam.

Môn Muay: Bùi Yến Ly giành huy chương vàng nội dung 54kg nữ; Nguyễn Trần Duy Nhất giành huy chương vàng nội dung 60kg nam; Bàng Thị Mai giành huy chương vàng nội dung 60kg nữ. Huỳnh Hoàng Phi giành huy chương bạc nội dung 54kg nam; Trương Cao Minh Phát giành huy chương bạc nội dung 63,5kg nam; Nguyễn Doãn Long giành huy chương bạc nội dung 57kg nam.

Môn Billiards: Trần Quyết Chiến giành huy chương vàng nội dung Carom 3 băng; Nguyễn Đức Anh Chiến giành huy chương bạc nội dung Carom 3 băng.

Môn Vovinam: Lê Thị Hiền giành huy chương vàng nội dung 60kg nữ.

Môn Thể thao điện tử: Đội tuyển đột kích Việt Nam giành huy chương vàng; đội tuyển Liên minh huyền thoại giành huy chương vàng; đội tuyển liên quân Mobile giành huy chương bạc; đội tuyển Purg Mobile giành huy chương bạc.

Môn Bắn súng: Ngô Hữu Vương, Trần Hoàng Vũ, Nguyễn Tuấn Anh giành huy chương vàng nội dung đồng đội súng trường hơi di động nam; Nguyễn Hoàng Điệp giành huy chương vàng nội dung đĩa bay trap nam.

Môn Boxing: Nguyễn Thị Tâm giành huy chương vàng nội dung 51kg nữ; Vương Thị Vỹ giành huy chương vàng nội dung 57kg nữ; Trần Thị Linh giành huy chương vàng nội dung 60kg nữ. Trần Văn Thảo huy chương bạc nội dung 52kg nam; Trịnh Thị Diễm Kiều giành huy chương bạc nội dung 48kg nữ.

Môn Lặn: Nguyễn Thành Lộc giành huy chương vàng nội dung 50m vòi hơi chân vịt nam; Phạm Thị Kim Thương giành huy chương vàng nội dung 800m vòi hơi chân vịt nữ; đội 4x100m tiếp sức hỗn hợp nam nữ vòi hơi chân vịt đôi; đội 4x100m tiếp sức nam vòi hơi chân vịt; đội 4x100m tiếp sức nữ vòi hơi chân vịt. Phạm Thị Thu giành huy chương bạc 50m vòi hơi chân vịt nữ. Nguyễn Thị Thảo 50m vòi hơi chân vịt nữ.

Môn bóng đá: Đội U23 nam Việt Nam giành huy chương vàng.

Môn Cử tạ: Bùi Tuấn Anh giành huy chương bạc nội dung 89kg nam; Nguyễn Minh Quang giành huy chương bạc nội dung trên 89kg nam; Nguyễn Thị Kim Vân giành huy chương vàng nội dung trên 71kg nữ.

Môn Bóng chuyền: Đội tuyển bóng chuyền nam giành huy chương bạc. Đội tuyển bóng chuyền nữ giành huy chương bạc.

(Xin bạn đọc hãy tắt chức năng chặn quảng cáo của trình duyệt web đối với ohay.tv. Trang ohay.tv cho phép hiện các banner quảng cáo trên các bài viết. Các banner quảng cáo này của nhà cung cấp Google Adsense (một nhà cung cấp dịch vụ uy tín hàng đầu thế giới) và đã được kiểm duyệt, đảm bảo không chứa virus. Cho phép hiển thị banner quảng cáo trên trình duyệt là cách bạn đọc khích lệ cho những công sức đăng bài của tác giả. Xin cảm ơn.)

Thông tin tham khảo: Điều cần biết về SEA Games 31, web thể thao

Bài viết của cùng tác giả

Hoa hậu Du lịch Biển Việt Nam năm 2022

Tết, Tết Nguyên Đán, Tết Âm lịch

Tình hình kinh tế năm 2022

Tình hình kinh tế năm 2021. Dự báo kinh tế năm 2022

Chiến sự Nga Ucraina. Kinh tế Việt Nam bị ảnh hưởng

Chung sống an toàn Covid 19. Sức khỏe mùa Covid

Nguyên nhân gây bệnh Covid 19. Triệu chứng bệnh Covid 19

Chủ đề chính: #sea_games_31

Bình luận về bài viết này
0 bình luận

Đang tải bình luận...


Đang tải nội dung cho bạn